Lắp đặt cáp quang với công nghệ GPON

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn thi công, lắp đặt mạng cáp quang theo công nghệ GPON. Công nghệ Gpon hiện được các nhà mạng áp dụng rộng rãi với nhiều tính ưu việt và tiết kiệm được sợi quang.

1. Sơ đồ lắp đặt:

Lap Dat Cap Quang Voi Cong Nghe Gpon

– Cáp quang gốc: Từ OLT đến điểm phối quang
Cáp quang phối: Từ điểm phối quang đến điểm truy nhập quang
– Cáp thuê bao: từ điểm truy nhập quang đến thuê bao
– ODF/AP: Tủ phối quang, tủ truy nhập quang có gắn Splitter

2. Lắp đặt dây thuê bao

Việc thi công kéo dây đối với thuê bao GPON tương tự đối với thuê bao AON ở phần kéo dây.
Tuy nhiên có hai điểm khác biệt:
1. Phía ODF:

  • Có thể sử dụng phương pháp giống thuê bao AON, đó là hàn sợi quang với dây Pigtail dầu Connector chuẩn kết nối UPC.
  • Làm đầu Fastconnector trực tiếp cho mỗi sợi quang mà không cần hàn nối

Tham khảo : Tìm hiểu công nghệ mạng AON và PON

2. Tại thuê bao:
– Làm đầu Fastconnector không cần hàn nối để đấu nối với thuê bao.

Lap Dat Cap Quang Voi Cong Nghe Gpon 1

3. Lắp đặt Fast Connector

Cấu trúc Fastconnector SC/UPC
– Quy ước: Màu xanh dương
– Khuyến nghị: Sử dụng đấu nối tại ODF

Lắp đặt cáp quang với công nghệ GPON

Thao tác:

– Bóc vỏ sợi quang
– Cắt sợi đúng kích thước
– Luồn sợi vào đầu connector
– Khóa đầu connector
– Hoàn thiện

Cấu trúc Fastconnector SC/APC
– Qui ước: Màu xanh lục
– Khuyến nghị: Sử dụng đấu nối tại thiết bị CPE khách hàng
– Thao tác: Tương tự loại SC/UPC
– Đặc điểm: Kiểu kết nối /APC có suy hao nhỏ hơn so với loại/UPC

4. Lắp đặt ODF

a. Sơ đồ lắp đặt Splitter tại ODF

Lap Dat Cap Quang Voi Cong Nghe Gpon 2
Sơ đồ đấu nối Spliter tại ODF (Tập điểm)

Xem thêm các thiết bị mạng quang tại Huế 

LẮP ĐẶT FASTCONNECTOR (Cắm đầu Fastconnector phía ODF)

Lap Dat Cap Quang Voi Cong Nghe Gpon 3

5. Đo kiểm tra công suất quang (Kiểm tra mức công suất sau khi thi công ODF)

Công suất quang sau Splitter tại ODF:

– Sử dụng máy đo công suất chuyên dụng để đo tất cả các ngõ ra sau Splitter cấp 1, cấp 2 tại tủ ODF.
– Đối với tuyến sử dụng Splitter 1 cấp, sử dụng loại 1:32; 1:64.
– Đối với tuyến sử dụng Splitter 2 cấp, sử dụng loại 1:2;1:4 , 1:8 ở cấp 1, cấp 2 tương ứng là 1:32,; 1:16; 1:8

Tham khảo bảng mức công suất suy hao trên tuyến:

Suy Hao = Suy hao mối nối + Suy hao Splitter + Suy hao chiều dài cáp quang.

Lap Dat Cap Quang Voi Cong Nghe Gpon 4

Như vậy là mình đã hướng dẫn các bạn các bước thực hiện để thi công một thuê bao cáp quang GPON cho khách hàng.

Chúc các bạn thành công!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.