Hướng dẫn lắp đặt mạng cáp quang theo công nghệ GPON

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn thi công, lắp đặt mạng cáp quang theo công nghệ GPON. Công nghệ Gpon hiện được các nhà mạng áp dụng rộng rãi với nhiều tính ưu việt và tiết kiệm được sợi quang.

1. Sơ đồ lắp đặt:

so do ket noi mang gpon

Thi công, lắp đặt mạng cáp quang theo công nghệ GPON

– Cáp quang gốc: Từ OLT đến điểm phối quang
– Cáp quang phối: Từ điểm phối quang đến điểm truy nhập quang
– Cáp thuê bao: từ điểm truy nhập quang đến thuê bao
– ODF/AP: Tủ phối quang, tủ truy nhập quang có gắn Splitter

2. Lắp đặt dây thuê bao

Việc thi công kéo dây đối với thuê bao GPON tương tự đối với thuê bao AON ở phần kéo dây.
Tuy nhiên có hai điểm khác biệt:
1. Phía ODF:

  • Có thể sử dụng phương pháp giống thuê bao AON, đó là hàn sợi quang với dây Pigtail dầu Connector chuẩn kết nối UPC.
  • Làm đầu Fastconnector trực tiếp cho mỗi sợi quang mà không cần hàn nối

2. Tại thuê bao:
– Làm đầu Fastconnector không cần hàn nối để đấu nối với thuê bao.

dau fast connector tai thue bao

3. Lắp đặt Fast Connector

fast connector tai Hue

Cấu trúc Fastconnector SC/UPC
– Quy ước: Màu xanh dương
– Khuyến nghị: Sử dụng đấu nối tại ODF

Thao tác:

– Bóc vỏ sợi quang
– Cắt sợi đúng kích thước
– Luồn sợi vào đầu connector
– Khóa đầu connector
– Hoàn thiện
Fast connector sc apc
Cấu trúc Fastconnector SC/APC
– Qui ước: Màu xanh lục
– Khuyến nghị: Sử dụng đấu nối tại thiết bị CPE khách hàng
– Thao tác: Tương tự loại SC/UPC
– Đặc điểm: Kiểu kết nối /APC có suy hao nhỏ hơn so với loại/UPC

Xem thêm : Lắp đặt cáp quang với công nghệ GPON

4. Lắp đặt ODF

a. Sơ đồ lắp đặt Splitter tại ODF

fast connector tai Hue

Sơ đồ đấu nối Spliter tại ODF (Tập điểm)
Sơ đồ đấu nối Spliter tại ODF (Tập điểm)

LẮP ĐẶT FASTCONNECTOR (Cắm đầu Fastconnector phía ODF)

Cắm đầu Fastconnector phía ODF
Cắm đầu Fastconnector phía ODF

5. Đo kiểm tra công suất quang (Kiểm tra mức công suất sau khi thi công ODF)

Công suất quang sau Splitter tại ODF:

– Sử dụng máy đo công suất chuyên dụng để đo tất cả các ngõ ra sau Splitter cấp 1, cấp 2 tại tủ ODF.
– Đối với tuyến sử dụng Splitter 1 cấp, sử dụng loại 1:32; 1:64.
– Đối với tuyến sử dụng Splitter 2 cấp, sử dụng loại 1:2;1:4 , 1:8 ở cấp 1, cấp 2 tương ứng là 1:32,; 1:16; 1:8

Tham khảo bảng mức công suất suy hao trên tuyến:

Suy Hao = Suy hao mối nối + Suy hao Splitter + Suy hao chiều dài cáp quang.

Mức suy hao cáp quang GPON
Mức suy hao cáp quang GPON

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.